Gửi câu hỏi Trả lời
Bé 3 tháng không tăng cân
ngphuongnhat Offline
Đã gửi : 09/04/2012 10:26:05
Cấp bậc: FAQ access

Các nhóm: Registered, FAQ access
Điểm: 3

Chào bác sĩ,

Xin bác sĩ tư vấn hộ em với ạ, em đang rất lo lắng. Bé nhà em gần 1 tháng nay không tăng cân. Bé hiện nay được 3 tháng 10 ngày (sinh  ngày 28 tháng 12 năm 2011) và chỉ được có 5.2kg thôi ạ.

Thông tin về cháu như sau:

Bé là bé gái, sinh ngày 28.12.2011

1. Về cân nặng:

-          Lúc sinh: 2.8kg

-          1 tháng: 4kg

-          2 tháng: 5kg

-          3 tháng: 5kg (lúc 2 tháng 10 ngày cháu có tiêm phòng thì bị sụt cân xuống chỉ còn 4.5kg, sau đó 3 tháng lên lại được 5kg).

-          Hiện nay cháu nặng tầm 5.2kg, dài 60cm.

1. Về phát triển vận động:

Cháu trộm vía rất thích vận động, đạp chân đạp tay rất mạnh, đã biết lẫy và có thể bế đứng, cổ cháu khá cứng.

1. Về chế độ ăn:

Cháu bú mẹ hoàn toàn, mỗi ngày khoảng 8-10 lần, mỗi lần 15-20 phút, mẹ đủ sữa cho bé bú. Thỉnh thoảng những lúc sữa căng em có vắt sữa đầu ra bớt cho bé bú được nhiều sữa đặc.

1. Về giấc ngủ:

Bé ngủ ngoan, mỗi ngày ngủ khoảng 15-16 tiếng, buổi tối từ 8h tối đến 6h sáng, buổi trưa từ 12h đến 3, 4 giờ chiều.

1. Về tiêu hóa:

Cháu đi ngoài khá đều đặn 2-3 ngày/1 lần, phân rất nhuyễn mịn, màu vàng.

1. Thông tin khác:

-          Cháu bị vàng da từ ngày thứ 3, 4, đến ngày thứ 9 cháu đi chiếu đèn ở bệnh viện, nhưng đến tận hơn 1 tháng mới hết hẳn vàng da.

-          Bé có một cục u bã đậu bằng hạt lạc nhỏ phía sau gáy

-          Hiện nay em đang cho bé uống bổ sung Sterogyl 2.000.000UI/100ml ngày 2 giọt và 2ml calci corbiere.

-          Ngoài ra cháu có một số dấu hiệu như rụng tóc hình vành khăn và thỉnh thoảng có đổ mồ hôi sau gáy (nhưng cháu ngủ rất ngoan, không quấy khóc).

Câu hỏi của em là:

1. Bé nhà em có bị suy dinh dưỡng không? Tại sao bé không tăng cân?Có phải do sữa mẹ ít chất béo? Có nên bổ sung sữa ngoài cho bé không?
  2. Cháu có bị còi xương không và nếu có thì bổ sung vitamin D và canxi như thế nào? Calci corbiere khá ngọt bé khó uống, liệu có thể thay thế bằng cách mẹ uống nhiều canxi để bé bú có được không?Liều lượng bao nhiêu ạ?

bacsidinhduong02 Offline
Đã gửi : 12/04/2012 10:02:23

Cấp bậc: Moderator

Các nhóm: Supper Mod, FAQ access, Registered
Điểm: 780

Chào bạn,

Theo chuẩn tăng trưởng của tổ chức y tế thế giới trung bình 3 tháng 10 ngày tuổi bé trai nặng 6,6kg, cao 62,2cm; bé gái nặng 6,0kg, cao 60,6cm. Như vậy sẽ là suy dinh dưỡng độ I gầy mòn nếu là bé trai và đe dọa suy dinh dưỡng gầy mòn nếu là bé gái.

Sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho bé, con bạn đã tăng trưởng rất tốt trong 2 tháng đầu, sau khi giảm cân tốc độ tăng cân trong tháng qua vẫn đạt chuẩn (Trung bình tháng thứ 3 tăng khoảng 0,7-0,8kg). Như vậy sữa của bạn đã cung cấp đầy đủ dưỡng chất cần thiết giúp con tăng trưởng tốt, bạn nên tiếp tục cho bé bú mẹ hoàn toàn cho đến tròn 6 tháng tuổi và duy trì đến 24 tháng tuổi cùng tức ăn bổ sung.

Theo thông tin bạn cung cấp bé phát triển khá tốt tuy nhiên bé có dấu hiệu của bệnh còi xương: tóc vành khăn, mồ hôi trộm và hơi thấp chiều cao... Nhưng để có được chẩn đoán xác định và điều trị cụ thể bé cần được bác sĩ thăm khám và hỏi bệnh trực tiếp. 

Như vậy với tình trạng hiện tại của bé cách giải quyết tốt nhất là sớm đưa bé tới gặp bác sĩ dinh dưỡng nhi khoa. Bạn không nên tự ý dùng thuốc cho bé vì có thể gây nguy hiểm cho bé hoặc làm mất triệu chứng của bệnh khiến bệnh chậm được phát hiện và sẽ khó chữa hơn. 

Bác sĩ chỉ được phép kê đơn điều trị sau khi trực tiếp hỏi bệnh, thăm khám cho bệnh nhân. Rất mong bạn thông cảm!

Bạn có thể tham khảo chuẩn tăng trưởng, cách cho bé bú đúng, cách bảo vệ và duy trì nuôi con bằng sữa mẹ, cách nuôi dưỡng chăm sóc trẻ nhỏ trên các chuyên mục khác của diễn đàn mattroibetho.

Chúc bạn và bé luôn khỏe mạnh và hạnh phúc!

modilac Offline
Đã gửi : 15/02/2014 04:49:07
Cấp bậc: FAQ access

Các nhóm: Registered, FAQ access
Điểm: 15

Chào bạn bé 3 tháng 5,2kg là nhẹ cân và bé cần chăm sóc tốt về chế độ dinh dưỡng ngoài sữa mẹ có thể cho bé uống kèm sữa công thức nếu bé cảm thấy đói bụng mà mẹ không đủ sữa.

Sữa Modilacbé bị, táo bón,trào ngược,nhẹ cân ĐT: 090 949 0083
Rss Feed   Atom Feed
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi câu hỏi Trả lời
Di chuyển nhanh  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tham gia bình chọn trong diễn đàn này.

The Little Sun Theme Created by BICWeb.vn
Cung cấp bởi YAF 1.9.5 RC1 | YAF © 2003-2010, Yet Another Forum.NET
Thời gian xử lý trang hiện tại:0.071 giây.